• Hướng dẫn sử dụng chức năng "Cài Đặt Netdata"

• Thành viên post các bài hướng dẫn sử dụng VPSSIM.

Thành viên post các bài hướng dẫn sử dụng VPSSIM.
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #2639  by nguyenoanh
 09 Oct 2018 21:09
@min90
Free RAM = RAM free thực (hệ thống báo) + RAM đang được dùng làm cache.

RAM hết thì hệ thống sẽ xả cache để dùng cho tiến trình cần RAM.

Có phần mềm thì tính theo công thức trên, có phần mềm thì tính bằng lượng RAM tổng - RAM đang sử dụng

nên kết quả thường khác nhau.

Nhưng có thể nói đều chính xác :)

Về CPU sử dụng 100%, máy tính của mình cũng vậy thôi, lúc cần CPU sẽ nhảy nên 100% sử dụng hết cpu để hoàn thành tiến trình nhanh, sau khi hoàn thành CPU sẽ giảm xuống. KHông sao đâu em. Nếu 100% trong thời gian dài và liên tục thì mới lo :)
 #2649  by min90
 10 Oct 2018 12:01
Em mới đăng ký thử VPS tại Vultr với 512MB RAM, chưa cài gì hết, chỉ cài Netdata để theo dõi thì thấy chỉ còn trống 58.9MB RAM

Image

Không biết là số RAM này có đủ để chạy website chừng 20 người truy cập 1 lúc ko a
 #2651  by nguyenoanh
 10 Oct 2018 12:13
@min90
Như anh giải thích phía trên cho em rồi, RAM của em ít nhất free 300 MB, nhiều thì khoảng ~ 350 MB gì đó.
RAM free (thực) = ram free + cache

cấu hình 512 MB, config tốt cả VPS và website có thể chịu online cả trăm mạng ấy (tùy code nữa :) )
20 thì nhằm nhò gì :lol:
 #2652  by min90
 10 Oct 2018 12:16
nguyenoanh wrote:@min90
Như anh giải thích phía trên cho em rồi, RAM của em ít nhất free 300 MB, nhiều thì khoảng ~ 350 MB gì đó.
RAM free (thực) = ram free + cache

cấu hình 512 MB, config tốt cả VPS và website có thể chịu online cả trăm mạng ấy (tùy code nữa :) )
20 thì nhằm nhò gì :lol:
OK a, e bữa ko biết VPSSIM có sẵn Netdata nên cài bị lỗi.... giờ cảm giác bất an do ko biết nó có ảnh hưởng gì tới hệ thống ko nữa... nên thôi đk cái VPS khác cài lại cho chắc.... :D

Nỗi khổ của dân ko chuyên IT.
 #2661  by min90
 10 Oct 2018 17:28
nguyenoanh wrote:Em cài đặt cache thật tốt cho web.
Khi nào quá tải rồi hãy lo nâng cấp nhé :)
Hiện chạy 3 web , tất cả đều dùng WP Super Cache.
Ý anh nói quá tải là đồng hồ RAM ở đây full 100.... còn hiện tại như e đã dùng hết RAM vật lý và chuyển qua dùng thêm Swap thì vẫn đang OK
Image
Get 25 USD Free To USE VPSSIM