• Về vấn đề phần mềm Cache cài sẵn & SSL

• Bạn có ý tưởng gì để hoàn thiện hơn VPSSIM, hãy chia sẻ ở đây nhé !

Bạn có ý tưởng gì để hoàn thiện hơn VPSSIM, hãy chia sẻ ở đây nhé !
 #1384  by tungdh
 31 Jul 2018 10:41
Bác Oánh cho mình hỏi là hiện tại khi cài đặt tự động Wordpress thì có menu lựa chọn các phần mềm cache như sau, thì đang có 4 loại plugin cache thông dụng
Screen Shot 2018-07-31 at 10.34.11 AM.jpg
Screen Shot 2018-07-31 at 10.34.11 AM.jpg (86.87 KiB) Viewed 1304 times
Nếu như mình sử dụng plugin cache khác không có trong list thì nên chọn loại config nào cho phù hợp trong 4 cái này, hoặc nếu như chọn rồi thì config này có bị xung đột hoặc ko tối ưu với plugin khác không nhỉ. Không biết bác có nên thêm Option như : Loại cache khác ( config cho cái nào dùng cũng được) hoặc Không Tự tối ưu gì đó thì thế nào nhỉ :D

Cái thứ 2 nữa mình hỏi là nếu mình ko sử dụng SSL của Letencrypt mà sử dụng của Cloudflare thì không cần cài đặt mà chỉ cần vào Cloudflare bật flexible lên là xong phải không bác? Như site mình cài mới thì không vấn đề gì nhưng mà site cũ khi mình restore qua VPSSIM thì dùng cái này nó bị Many load redirect xong site vào không được luôn :( Nếu tắt hết rồi cài Let encrypt thì mới vào được nhưng lại không sử dụng dc CDN của Cloudflare, vì máy chủ mình ko đặt ở VN nên ko bật CDN thì vào hơi chậm.
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #1386  by nguyenoanh
 31 Jul 2018 11:27
Bản update tới VPSSIM sẽ có thêm lựa chọn loại cache khác bạn nhé. :mrgreen:
"Loại cache khác" ở đây thực chất là chẳng có config cho cache nào cả mà nó là config mặc định, cài wordpress là dùng luôn thôi. Tương thích với loại cache nào không có trong danh sách thì mình không rõ, vì mỗi loại cache khác nhau sẽ phải có config phù hợp với nó, không có config nào dùng cho được tất cả và cũng không có config tối ưu trước được. :D

Về vấn đề dùng SSL của cloudflare. Nếu bạn xác định sử dụng SSL của CLOUDFLARE thì mình khuyên không nên cài đặt SSL cho domain trước vì cài cũng chả có tác dụng gì với người dùng cả. Khi bật CDN cloudflare, CDN đứng ở giữa, nên SSL này chỉ có tác dụng với cloudflare, còn người dùng thực chất sẽ dùng SSL cloudflare.
Nhược điểm SSL miễn phí của cloudflare là tính tương thích với các hệ điều hành và trình duyệt cũ. Có thể không truy cập được vào website.

MÌnh đã có 2 bài về cloudflare trên đây. bạn tham khảo nhé:

+ Cách Cài Đặt Sử Dụng Cloudflare SSL Miễn Phí Cho Website
+ Tìm Hiểu Về Các "SSL Option" Trong Phần Crypto Của CloudFlare (Cấu Hình SSL)
 #1391  by olalavui
 31 Jul 2018 17:10
Nếu xài SSL của CF luôn, xong cài lên vpssim, sau đó bật Full (Strict) cho chuẩn
SSL CF khá dài hơn vài chục năm nên k lo lắng quá

Đấy là nếu bạn vẫn muốn xài bật cloud CDN và SSL
nguyenoanh liked this
Get 25 USD Free To USE VPSSIM