• Đồng bộ hóa 2 vps với nhau

• Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng VPS, Hỏi & Trả lời ...

Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng VPS, Hỏi & Trả lời ...
 #1876  by SirQuy
 24 Aug 2018 20:38
Chào các bạn.

Hiện tại mình đang dùng vpssim, các bạn vui lòng cho mình hỏi cách đồng bộ hóa dữ liệu giữa 2 server với nhau đc ko ạ. Mình có 1 ví dụ như sau.

VPS A: đang Run website
VPS B: backup source, database, cấu hình nginx...
Khi VPS A ngưng hoạt động, mình có thể dns domain về VPS B để website tiếp tục hoạt động ngay lập tức.
Theo mình biết thì đây là lý thuyết của kỹ năng tên là "Load Balancing" nghĩa là Cân bằng tải trọng, chia visit của website cho 2 VPS.
Cảm ơn các bạn rất nhiều
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #1878  by olalavui
 25 Aug 2018 01:50
@nguyenoanh, e cũng tay ngang thôi a =))

@SirQuy, thực tế là sẽ khá nhiều kiến thức trong vụ này, nếu thực sự website đủ lớn thì hãy nghĩ tới nó, còn nếu chưa tới tầm thì quên nó đi, lo tập trung phát triển web đi đã :)
nguyenoanh, SirQuy liked this
 #1883  by SirQuy
 25 Aug 2018 08:43
olalavui wrote:@nguyenoanh, e cũng tay ngang thôi a =))

@SirQuy, thực tế là sẽ khá nhiều kiến thức trong vụ này, nếu thực sự website đủ lớn thì hãy nghĩ tới nó, còn nếu chưa tới tầm thì quên nó đi, lo tập trung phát triển web đi đã :)
Đó là điều mình rất lo lắng vì mình đã từng có những website có hàng triệu visit/ngày, và dẫn đến sự cố là quá tải làm down server. Với phương pháp mình vừa nêu trên, thì đó chính là động lực lớn nhất để mình an tâm phát triển website mà ko lo lắng quá nhiều về việc cân bằng tải.
Hiện tại thứ mà mình muốn biết nhất đó chính là làm sao để đồng bộ hóa source, database cho 2 server P2P, và tất cả các việc còn lại thì minh cũng đã có giải pháp riêng. Mong đc bạn đả thông kinh mạch.

@nguyenoanh Trong topic lần trước mình có hỏi về websocket trong nginx. Đó là 1 phương pháp để giảm thiểu dung lượng truyền tải gấp vài trăm lần, và hạn chế client request to server 1 cách tối thiểu. Và mình cũng đã làm xong giải pháp đó rồi. Mong là nhà phát triển sớm update cho VPSSIM để anh em newbie như mình đỡ vất vả.

Xin cảm ơn a.
 #1919  by olalavui
 29 Aug 2018 07:13
@SirQuy, hehe e bảo thật, nếu bác có website hàng triệu visit thì cũng có doanh thu từ nó rồi ... không rành có thể outsource để làm vụ đó, cái gì cũng ôm khổ lắm (giống em) :D
nguyenoanh liked this
Get 25 USD Free To USE VPSSIM