• Lỗi 502 bad gateway khi đăng bài, xóa bài trong Wordpress

• Thông báo lỗi bạn gặp và mọi người giúp fix.

Thông báo lỗi bạn gặp và mọi người giúp fix.
 #2677  by Johnny Nguyen
 11 Oct 2018 14:23
Em chào các bác, em xin miêu tả vấn đề em đang gặp phải như sau ạ. Trước giờ web em đang hoạt động bình thường, nhưng gần đây có gặp 1 số vấn đề như sau. Đó là khi đăng bài lên thường đăng rất lâu và mất thời gian, web quay quay 1 lúc sau đó hiện lỗi 502. Sau đó em tắt tab web đăng đó đi vào lại trang quảng lý post bài thì thấy bài có mặt ở đó rồi nhưng bị ném vào Schedule. Lúc này em vào edit bài đó cho thời gian lùi lại 5 tiếng so với schedule thì tab lại tiếp tục quay quay nhưng tắt tab đó đi rồi quay trở lại trang quản lý post bài thì thấy bài đăng đã được đăng rồi. Em đã thử sửa các bài và test thời gian lùi về 1,2,3,4 h đều bị vào schedule tiếp. Nhưng khi em thử lùi bài schedule về 5 tiếng thì bài lại được post bình thường. Không biết lỗi này do đâu nữa, các bác pro có thể giúp em được ko ạ. VPS em cài nginx dùng VPSSIM để quản lý. Web em chỉ có hơn 6000 bài, database hơn 140Mb. Em cảm ơn.
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #2680  by nguyenoanh
 11 Oct 2018 14:51
Chào em.

Về lỗi đăng bài , em thử check xem server timezone và php timezone có trùng nhau không ? Nếu trùng thì em thử disable lần lượt các plugin và check xem có phải nguyên nhân do một plugin nào đó gây ra không ?
Nếu không phải do plugin thì em chuyển sang check themes.
Về nguyên nhân đăng bài lâu, em check PHP-FPM log xem nội dung như nào rồi ta xử lý nó.
 #2682  by Johnny Nguyen
 11 Oct 2018 14:57
nguyenoanh wrote:Chào em.

Về lỗi đăng bài , em thử check xem server timezone và php timezone có trùng nhau không ? Nếu trùng thì em thử disable lần lượt các plugin và check xem có phải nguyên nhân do một plugin nào đó gây ra không ?
Nếu không phải do plugin thì em chuyển sang check themes.
Về nguyên nhân đăng bài lâu, em check PHP-FPM log xem nội dung như nào rồi ta xử lý nó.
Em chào anh. Lỗi đăng bài em đã fix được và có trả lời hỗ trợ anh em ở trong này viewtopic.php?f=7&t=317&p=2681#p2681
Còn lỗi đăng lâu bị 502 em vẫn chưa khắc phục được. Có lẽ sẽ phải disable từng plugin để test thôi ạ. Có gì em sẽ báo lại anh.
Em cảm ơn
 #2684  by nguyenoanh
 11 Oct 2018 15:02
@Johnny Nguyen
Lỗi đăng lâu là do PHP-FPM xử lý lâu quá, quá thời gian timeout của nginx nên bị lỗi như vậy.
Nguyên nhân thì nhiều nhưng em kiểm tra log PHP-FPM trước, khắc phục lỗi sẽ đơn giản hơn :)
 #3038  by xoideo
 02 Nov 2018 10:46
nguyenoanh wrote:@Johnny Nguyen
Lỗi đăng lâu là do PHP-FPM xử lý lâu quá, quá thời gian timeout của nginx nên bị lỗi như vậy.
Nguyên nhân thì nhiều nhưng em kiểm tra log PHP-FPM trước, khắc phục lỗi sẽ đơn giản hơn :)
anh oánh giúp em lỗi này được ko ạ
log php-fpm như này, em copy 1 dòng cho anh em
[02-Nov-2018 10:16:58] WARNING: [pool www] child 23294, script '/home/huynhduy.com/public_html/wp-admin/admin-ajax.php' (request: "POST /wp-admin/admin-ajax.php") executing too slow (5.160109 sec), logging
Get 25 USD Free To USE VPSSIM