• A/E dùng WP chức năng Redis thì cần phải đọc không chết oan

• Thông báo lỗi bạn gặp và mọi người giúp fix.

Thông báo lỗi bạn gặp và mọi người giúp fix.
 #2679  by Johnny Nguyen
 11 Oct 2018 14:35
cuongnh wrote:Hi anh em
Vừa rồi tôi có sử dụng chức năng redis cache trên 1 VPS có cài đặt khoảng 3 website
Diễn biến nó sẽ là như thế này khi nếu bạn không chú ý sử dụng chức năng cài đặt redis cho từng website một ở mục Wordpress blog tools.

Mà dùng chung redis cài đặt plguin không sử dụng plguin thì bị hiện tượng chuyển tiếp 301 sang các website khác nằm cùng hệ thống, kết quả là tôi bị mất trust của tên miền A sang B trong cùng 1 hệ thống, QUÁ TAI HẠI

Tôi không biết phải giải thích thế nào mặc dù là Admin quản lý trang A đó mọi cái vẫn bình thường nhưng ở đây là khi bị xóa cache hay tắt cache gì đó hoặc lỗi là nó tự chuyển từ site A - B (301)

Tình trạng này làm tôi bay rất nhiều từ khóa trên Google khi tôi kiểm tra website B tại https://ahrefs.com thì đúng là toàn bộ các liên kết bài viết ở site A bị chuyển sang site B. :oops:

Nên anh em sử dụng redis thì cần phải chú ý sử dụng prefix cho từng site. Để tránh mất kiểm soát :oops:

Tại sao lại bị mất TOP từ khóa, đơn giản thôi chủ đề ở SITE A có nhưng khi chuyển sang site B không có chuyển về 404 thế là mất index.
Đau quá.. :oops:

Minh họa cho việc bị chuyển tiếp 301 https://imgur.com/a/lVOzwIk
Chào bác, thực sự em đọc bài viết của bác rất mơ hồ và khó hiểu.
Bác có thể mô tả rõ trường hợp của bác và cách khắc phục cũng như tránh vấn đề này để anh em có thể áp dụng được ko ạ.
Em cảm ơn
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #2683  by nguyenoanh
 11 Oct 2018 15:00
@Johnny Nguyen
Một bài rất dài nhưng có thể rút gọn hơn là:

Nếu trên VPS có nhiều wordpress website cùng sử dụng redis cache thì prefix của database các website đó phải đặt khác nhau.
Prefix mình đặt trong lúc cài đặt wordpress. Nếu dùng chức năng tự động cài đặt WP của VPSSIM thì mặc định khác nhau rồi.

Nếu prefix table các database giống nhau sẽ làm redirect bài của trang nọ sang trang kia.

:)
 #2685  by Johnny Nguyen
 11 Oct 2018 15:10
nguyenoanh wrote:@Johnny Nguyen
Một bài rất dài nhưng có thể rút gọn hơn là:

Nếu trên VPS có nhiều wordpress website cùng sử dụng redis cache thì prefix của database các website đó phải đặt khác nhau.
Prefix mình đặt trong lúc cài đặt wordpress. Nếu dùng chức năng tự động cài đặt WP của VPSSIM thì mặc định khác nhau rồi.

Nếu prefix table các database giống nhau sẽ làm redirect bài của trang nọ sang trang kia.

:)
Prefix table là gì ạ. Em hơi gà. Híc. Anh cho ví dụ cụ thể được ko ạ
 #2686  by nguyenoanh
 11 Oct 2018 15:22
@Johnny Nguyen

Em nhìn trong wp-config.php có đoạn này:
Code: Select all
/**
 * WordPress Database Table prefix.
 *
 * You can have multiple installations in one database if you give each
 * a unique prefix. Only numbers, letters, and underscores please!
 */
$table_prefix = 'wp_72d378a_';
wp_72d378a là table_prefix.

Nhờ table_prefix mà ta có thể dùng một database để cài đặt nhiều wordpress khác nhau được :)
 #2688  by nguyenoanh
 11 Oct 2018 15:43
Johnny Nguyen wrote:
11 Oct 2018 15:40
nguyenoanh wrote:table_prefix
Ak em hiểu rồi anh ạ. Chết rồi giờ của em toàn $table_prefix = 'wp_'; thì em phải làm sao bây giờ hả anh. Huhu. Các site của em cài chung 1 server toàn chỉ có $table_prefix = 'wp_'; thôi
Em không dùng redis cache thì không sao :)
Về việc em muốn đổi prefix table, trong phpmyadmin có hỗ trợ đổi mà. Em mò mẫm trong đó.
Sau khi đổi xong, phải edit wp-config.php với table mới và clear Zend opcache (khởi động lại PHP)
 #2689  by Johnny Nguyen
 11 Oct 2018 15:46
nguyenoanh wrote:
Johnny Nguyen wrote:
11 Oct 2018 15:40
nguyenoanh wrote:table_prefix
Ak em hiểu rồi anh ạ. Chết rồi giờ của em toàn $table_prefix = 'wp_'; thì em phải làm sao bây giờ hả anh. Huhu. Các site của em cài chung 1 server toàn chỉ có $table_prefix = 'wp_'; thôi
Em không dùng redis cache thì không sao :)
Về việc em muốn đổi prefix table, trong phpmyadmin có hỗ trợ đổi mà. Em mò mẫm trong đó.
Sau khi đổi xong, phải edit wp-config.php với table mới và clear Zend opcache (khởi động lại PHP)
Em cảm ơn anh. Toàn bộ site em đang xài Redis hết. Híc
Get 25 USD Free To USE VPSSIM