• Hướng dẫn sử dụng Winscp và filezilla để upload File lên VPS

• Thành viên post các bài hướng dẫn sử dụng VPSSIM.

Thành viên post các bài hướng dẫn sử dụng VPSSIM.
 #39  by nguyenoanh
 28 May 2018 19:13
Trong bài trước mình có nói về cách sử dụng PUTTY và Terminal để đăng nhập, điều khiển và cài đặt VPS qua SSH trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách upload file lên VPS. Phần mềm trong bài viết là winscp và filezilla. Nếu máy tính của bạn sủ dụng hệ điều hành Windows, bạn có thể sử dụng cả hai phần mềm winscp và filezilla. Nếu máy tính sử dụng Linux (ubuntu) bạn hãy cài đặt filezilla và sử dụng tương tự như trên windows.

Cách sử dụng Phần mềm WINSCP

Có thể nói WINSCP là một phần mềm nổi trội nhất trong các phần mềm upload file lên VPS. Mình rất thích phần mềm này bởi có tính năng bookmark cả thư mục bên upload và thư mục bên VPS.

Đầu tiên bạn phải download và cài đặt phần mềm này trên windows.

Bạn vào link sau để tải nhé: http://winscp.net/eng/download.php

Chọn bạn install packet sau đó bạn tiến hành cài đặt trên máy tính của mình.

Image

Sau khi cài đặt xong, bạn mở chương trình lên

Image

Bạn điền thông tin như hình trên nhé !
File Protocal: SFTP
Hostname: IP_VPS
Port number: 22
Username: root
password: Pass root
sau khi điền xong, bạn nhấn Login ta sẽ đến

Image

Lúc này bạn nhấp chuột vào YES

Image

Sau khi bạn nhấp chuột vào YES, WINSCP sẽ login vào VPS của bạn. Như hình trên , bên phải là các file của máy tính bạn, bên trái là các file của VPS.

Nếu bạn sử dụng VPSSIM, folder của chứa các website bạn sẽ nằm trong /home/ nhé.

Cách sử dụng Phần mềm Filezilla

Trên windows, bạn tải phần mềm filezilla về máy để cài đặt tại địa chỉ: https://filezilla-project.org/download.php?show_all=1

Trên Linux (Ubuntu) bạn cài đặt filezilla bằng cách mở Terminal (CTRL+ ALT+T) và dùng lệnh sau để cài đặt:
$ sudo add-apt-repository ppa:n-muench/programs-ppa
$ sudo apt-get update
$ sudo apt-get install filezilla
Cách sử dụng phần mềm filezilla trên windows và linux giống nhau.

Sau khi cài đặt xong, ta bật Filezilla lên

Image

Bạn điền thông tin như trên hình, sau đó nhấn vào QuickConnect

Tiếp theo

Image

Lúc này nếu có một bảng như trên xuất hiện, bạn tích vào Update Cached for this host và nhấn OK. Sau đó filezilla sẽ kết nối tới VPS.

Lúc này bạn sử dụng Filezilla giống như WINSCP.

Vậy là mình đã hoàn thành bài hướng dẫn cơ bản sử dụng hai phần mêm Winscp và Filezilla để upload file lên VPS.
Get 25 USD Free To USE VPSSIM