• Hướng dẫn sử dụng PUTTY và Terminal để đăng nhập, điều khiển và cài đặt VPS qua SSH

• Thành viên post các bài hướng dẫn sử dụng VPSSIM.

Thành viên post các bài hướng dẫn sử dụng VPSSIM.
 #38  by nguyenoanh
 28 May 2018 19:10
Có nhiều bạn email hỏi mình cách login SSH vào VPS nên hôm nay mình sẽ viết một bài hướng dẫn cách login vào VPS qua SSH. Bài viết này là bài hết sức cơ bản, đáng ra nó phải là một trong những bài viết đầu tiên trong phần hướng dẫn sử dụng VPS. Vị trí hơi ngược một chút, các bạn thông cảm nhé !

Hướng dẫn sử dụng PUTTY và Terminal để đăng nhập, điều khiển và cài đặt VPS qua SSH
Trước tiên mình nói qua một chút về kết nối SSH. Theo wikipedia thì SSH là:

SSH (tiếng Anh: Secure Shell) là một giao thức mạng dùng để thiết lập kết nối mạng một cách bảo mật. SSH hoạt động ở lớp trên trong mô hình phân lớp TCP/IP. Các công cụ SSH (như là OpenSSH,…) cung cấp cho người dùng cách thức để thiết lập kết nối mạng được mã hoá để tạo một kênh kết nối riêng tư. Hơn nữa tính năng tunneling của các công cụ này cho phép chuyển tải các giao vận theo các giao thức khác. Do vậy có thể thấy khi xây dựng một hệ thống mạng dựa trên SSH, chúng ta sẽ có một hệ thống mạng riêng ảo VPN đơn giản

Đơn giản là chúng ta login vào VPS qua SSH để thực hiện điều khiển, cài đặt và làm tất cả những điều cần thiết qua những dòng lệnh. Vì dụ như việc cài đặt VPSSIM…..

Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách login vào VPS qua SSH trên Windows và Linux.

Hướng dẫn Login vào VPS qua SSH trên Windows

Công cụ mình thực hiện để là viêc này đó là PUTTY. Bạn cần download PUTTY tại: http://www.chiark.greenend.org.uk/~sgta ... nload.html

Bạn chọn file download như hình nhé !

Image

Image

Sau khi download xong, bạn cài đặt PUTTY trên máy của mình. Cài đặt xong, bạn mở PUTTY lên và làm theo hướng dẫn sau để login vào VPS

Image

Hostname: Điền IP VPS

Port: 22

Sau khi điền thông tin và chọn như hình trên, bạn nhấn Open sẽ tới

Image

Lúc này bạn nhấn chuột vào YES. Của sổ “màn hình đen” của Putty lúc này sẽ hiện ra

huong dan su dung putty 4

Bây giờ ta sẽ điền

Login as: root

Enter và điền tiếp mật khẩu của tài khoản root rồi enter là ta đăng nhập vào VPS rồi.

Image

Hướng dẫn Login vào VPS qua SSH trên Linux

Mình luôn khuyến khích các bạn nên sử dụng Linux khi quản lý và điều hành website vì trên UBuntu gần như không có Virus. Bạn sẽ không phải nó lắng về vấn đề virus, trojan, keylog …. và các hành vi ăn cắp mật khẩu trên máy tính của mình. Khi mình bắt đấu sử dụng VPS, mình chuyển sang sử dụng Ubuntu ngay và luôn. Từ đó tới giờ, Windows gần như mình không sử dụng đến.

Trên Ubuntu ta sẽ sử dụng Terminal, phần mềm có sẵn trên Ubuntu để làm việc này. Trước tiên bạn mở Terminal nên bằng cách vào Dash hoặc qua phím tắt Ctlr + Alt + T.

Image

Ta dùng lệnh SSH root@IP_VPS để kết nối tới VPS qua cổng 22 và đăng nhập bằng tài khoản root.

Tiếp theo: điền yes và nhấn enter.

Image

sau đó bạn điền mật khẩu và tiếp tục enter.

Image

Bây giờ ta đã đăng nhập thành công:

Image
olalavui liked this
Get 25 USD Free To USE VPSSIM