• Vấn đề auto backup All và Auto backup từng thứ

• Bạn có ý tưởng gì để hoàn thiện hơn VPSSIM, hãy chia sẻ ở đây nhé !

Bạn có ý tưởng gì để hoàn thiện hơn VPSSIM, hãy chia sẻ ở đây nhé !
 #3425  by frankmartin
 28 Nov 2018 01:25
Trước giờ mình toàn dùng chức năng autobackup 1 database và Code
Nhưng này thấy có backup lên driver google thì mình chuyển sang autobackup all code và database và mình thấy một điểm không ưu việt bằng auto backup từng thứ
Về vấn đề file lưu trên vps chạy site ko sao vì sau vài ngày quy dịnh file sẽ bị xóa,
Còn trên vps backup và google driver thì bị trung file
Ví dụ đây là file thên con vps backup của mình dùng Auto backup
http://prntscr.com/lnq0s2
Bạn có thể thấy rằng file ce92e095dfd.sql.gz và file ce92e095dfd.sql.gz.01h00m-26-11-18 là một , nhưng nó được up lên server backup
và file : de7ddc7c5f3.sql.gz và de7ddc7c5f3.sql.gz.01h26m-25-11-18

Điều này dễ hiểu bở vì khi auto backup all mỗi lần backup thì tên file backup mới là một tên khác nhau
Còn tên cũ được thêm ngày giờ và đuôi tại thời điểm backup file mới, và vps sẽ đồng bộ cả tên file backup mới tạo lúc đó và file đã them đuôi ngày giờ
Điều này dẫn tới vpsbackup và google driver nhanh đầy vì vấn đề trùng file
Còn backup từng cái một tên file giống nhau, và khi file mới tạo thì file cũ đổi đuôi VPS đồng bộ lên server backup sẽ ghi đè dữ liệu mới và xóa dữ liệu cũ

Vậy nên mình nghĩ backup All nó chỉ nhàn vì mình lười thao tác từng cái nhưng lại nhanh đầy vps backup hơn
Có thể văn rất lủng củng nhưng hi vọng mọi người hiểu ý mình
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #3426  by frankmartin
 28 Nov 2018 01:30
Hoặc cũng có thể là phiên bản vpssim này backup từng thứ hay backup tất cả đều có tên file khác nhau, cái này mình cũng chưa thử nữa vì mình mới update vpssim được 3 ngày, vì trước vẫn ở bản thấp hơn hiện tại
Nếu là do vấn đề tất cả cách auto backup đều có tên khác nhau cho mỗi lần thì theo mình bạn nên để nó như cũ sẽ ưu việt hơn
 #3433  by nguyenoanh
 28 Nov 2018 08:12
Code: Select all
Bạn có thể thấy rằng file ce92e095dfd.sql.gz và file ce92e095dfd.sql.gz.01h00m-26-11-18 là một , nhưng nó được up lên server backup 
và file : de7ddc7c5f3.sql.gz và de7ddc7c5f3.sql.gz.01h26m-25-11-18
Sao 2 file này là một được bạn ?

Cái không có ngày là file backup mới nhất, cái có ngày và giờ là cái backup ở thời điểm trước đó mà :)
Dựa vào tên file backup mà bạn biết được file backup đó được backup vào thời điểm nào mà quyết định sử dụng file backup đó khi cần thiết :)
 #3441  by frankmartin
 28 Nov 2018 08:51
Vấn đề nhìn file khi up lên vps khác hay google nó đều có time cụ thể , Nhung ngày backup gần nhất sẽ có file tên khác file hôm trước, và hôm sau sẽ có 1 file backup mới + với 1 file backup cũ có đuôi ngày giờ , còn nếu nó khác nhau thì mình nghĩ vps nó backup 2 lần cho một lần
 #3442  by nguyenoanh
 28 Nov 2018 08:56
File backup gần nhất sẽ có đuôi .zip hoặc .tar.gz tùy vào backup website hoặc database.
Cách xây dựng như hiện tại của 2 chức năng mình thấy hợp lý nhất, bởi vì VPSSIM sẽ tự tìm được file backup gần nhất để phục hồi database hoặc website khi cần mà.

Và bây giờ mình lại hiểu ý bạn là gì luôn :roll:
 #3444  by frankmartin
 28 Nov 2018 09:03
nguyenoanh wrote:File backup gần nhất sẽ có đuôi .zip hoặc .tar.gz tùy vào backup website hoặc database.
Cách xây dựng như hiện tại của 2 chức năng mình thấy hợp lý nhất, bởi vì VPSSIM sẽ tự tìm được file backup gần nhất để phục hồi database hoặc website khi cần mà.

Tại lần này mình để backup hàng ngày, nhưng khi kiểm tra vps backup thì thấy mỗi ngày đều có 1 file backup dc gửi sang, 1 là file .zip hoặc tar.zip và 1 file được thêm ngày giờ vào đuôi, hôm sau sẽ là một file có tên khác mình không hiểu ở điểm này

Có phải là hôm này file backup sẽ là domainabcxyz000111.zip Ngày hôm sau sẽ là domainabcxyz000111.zip.thoi gian Và ngày kế tiếp sẽ là một file backup tên mới ví dụ domainabcxyz999888.zip
 #3446  by nguyenoanh
 28 Nov 2018 09:12
frankmartin wrote:
28 Nov 2018 09:03
nguyenoanh wrote:File backup gần nhất sẽ có đuôi .zip hoặc .tar.gz tùy vào backup website hoặc database.

Tại lần này mình để backup hàng ngày, nhưng khi kiểm tra vps backup thì thấy mỗi ngày đều có 1 file backup dc gửi sang, 1 là file .zip hoặc tar.zip và 1 file được thêm ngày giờ vào đuôi, hôm sau sẽ là một file có tên khác mình không hiểu ở điểm này

Có phải là hôm này file backup sẽ là domainabcxyz000111.zip Ngày hôm sau sẽ là domainabcxyz000111.zip.thoi gian Và ngày kế tiếp sẽ là một file backup tên mới ví dụ domainabcxyz999888.zip
Đúng là như vậy :)
Không liên quan: Chuẩn bị đặt vé bóng đá nào :mrgreen:
 #3469  by frankmartin
 29 Nov 2018 08:05
ok mình hiểu rồi, sau vài ngày thử nghiệm chức năng Auto backup all mình quyết định quay về các dùng Auto backup từng code và database như trước kia mình vẫn dùng :D Vì nó có nhiều tùy chỉnh hơn , có site mình cần backup hàng ngày, còn site thì chỉ cần backup hàng tuần ....
Tiện cho mình hỏi mình dùng chức năng autobackup từng code và database và cài đặt thời gian backup như nhau, thì vpssim sẽ lần lượt làm từng cái hay sẽ làm thế nào vậy, liệu có lỗi gì khi cài đặt như vậy không
Get 25 USD Free To USE VPSSIM