• Backup của VPSSIM có chỗ nên cập nhật

• Bạn có ý tưởng gì để hoàn thiện hơn VPSSIM, hãy chia sẻ ở đây nhé !

Bạn có ý tưởng gì để hoàn thiện hơn VPSSIM, hãy chia sẻ ở đây nhé !
 #5929  by cuongdz92
 25 Mar 2019 14:55
Trước khi em xài VPSSIM em đang xài HOCVPS. Cảm nhận của em là VPSSIM tốt và hoàn thiện hơn nhiều so với HOCVPS.
Tuy vậy em thấy phần backup của VPSSIM thì lại thua nhiều so với HOCVPS ở chỗ lưu file.
HOCVPS backup tạo từng floder theo ngày và bỏ từng website vào đó nên rất dễ trong việc truy xuất lại file source của một website nào.
Còn VPSSIM em phải đi xác định xem đó phải là Source thời gian nào mới được.
Rất mong VPS SIM cập nhật để dễ sử dụng tính năng này hơn :D
Get 25 USD Free To USE VPSSIM
 #5931  by nguyenoanh
 25 Mar 2019 17:34
Chào em.
Chào mừng em sử dụng VPSSIM.
Thường thì chỉ có VPSSIM user mới chuyển qua sử dụng VPSSIM mới có ý kiến như của em thôi.
Em dùng VPSSIM chắc cũng lâu rồi vì anh thấy em đăng ký nick diễn đàn từ tháng 11/2018.
Về cấu trúc lưu file backup của VPSSIM, anh có thể tự hào là nó bảo mật và dễ hiểu nhất so với tất cả các Script khác, không riêng gì script mà em đề cập.

để download được file backup, người dùng phải sử dụng link: /
Code: Select all
http://vps_ip:port_bi_mat/backup/domain.com/domain.com-16Ký_tự_bất_kỳ.zip
Để tải được file backup này, phải trải qua 3 lần bảo mật,

1. Biết port bảo mật
2. Mật khẩu và user đăng nhập port bảo mật
3. 16 ký tự random trong tên backup

Vì vậy, dù biết được port bảo mật và thông tin đăng nhập port bảo mật cũng không thể tải được file backup vì 16 ký tự random kia.

Tiếp theo, nói về các file backup.

Tất cả file backup của website sẽ được lưu trong 1 folder duy nhất là /home/vpssim.demo/private_html/backup/domain.com

Đây là cách lưu tối ưu nhất, dùng nhiều folder sẽ loạn và mất thời gian tìm kiếm hơn nhiều em nhé. Và tiếp theo nói về cách đặt tên, tùy theo từng trường hợp mà VPSSIM sẽ đặt tên khác nhau cho file backup.

Có hai trường hợp backup website.

1. Dùng chức năng manual backup

Tức là mỗi lần muốn backup thì vào VPSSIM chạy chức năng backup website.
Khi đó, tên backup mới nhất luôn có đuôi chấm ZIP và tên backup sẽ thay đổi ngẫu nhiên và theo quy luật anh đã nói ở trên.
Khi một file backup mới được tạo ra, file backup cũ sẽ được đổi tên theo quy luật: Tên file backup cũ + đuôi là "Giờ_Phút_Ngày_Tháng_năm " mà user thực hiện backup tạo ra file đó.
Chỉ cần nhìn tên file là có thể biết được thời điểm file đó được tạo ra rồi. Rất dễ và khoa học, không cần thiết phải lưu từng folder riêng cho từng file.
Nếu lưu theo từng folder, lộn xộn, phức tạp và ảnh hưởng đến chức năng phục hồi website mà VPSSIM đã có. Cái này anh sẽ nói sau.

2. Dùng chức năng tự động backup.

Nếu kích hoạt chức năng này, tên file backup luôn là cố định và link tải nó sẽ không thay đổi khi backup mới được tạo ra.
Khi backup mới được tạo ra thì file backup cũ sẽ được đổi tên theo quy luật bên trên.

Về vấn đề tại sao lại không dùng folder mà lại dùng tên file kèm theo thời gian backup làm đuôi:
1. Nhìn rất trực quan vì tất cả để vào một folder, nhìn tên file là có thể biết thời gian nó được tạo và sử dụng nó thôi.
2. Khi cần phục hồi website từ file backup: Đổi tên file backup mới nhất sang đuôi khác .ZIP, sau đó thêm .zip vào file muốn phục hồi từ đó, chạy chức năng PHỤC HỒI Website của VPSSIM là được.
Chờ một chút là website được phục hồi xong.

Mất vài phút là có thể phục hồi file backup từ thời điểm bất kỳ mà file backup được tạo ra.

Và sau tất cả, anh vẫn cảm ơn ý kiến của em và hy vọng em sử dụng thật thành thạo VPSSIM.
olalavui liked this
 #6030  by nguyenoanh
 03 Apr 2019 15:45
cuongdz92 wrote:
03 Apr 2019 11:41
Anh Oánh cho em hỏi xíu là file cấu hình backup ở đâu, em muốn vô sửa lại đoạn bash script cho phù hợp với cá nhân em ạ
Hiện tại chỉ có thể chỉnh sửa file cấu hình backup tự động 1 site 1 thôi bạn ạ.
Còn lại, user không chỉnh sửa được vì mình mã hóa code hết rồi.
 #6037  by cuongdz92
 04 Apr 2019 13:48
Dạ anh,
Cho em hỏi thêm ngoài lề một chút về bash script
if [ -d "${D}" ]; then #If a directory
Em muốn loại bỏ hai tên floder mặc định đê backup các tên miền kia thì em cần viết như nào ạ?
2 tên miền mặc định
default và suspended 
Get 25 USD Free To USE VPSSIM